1. ஆண்மை தரும் கல்வி

1. ஆண்மை தரும் கல்வி

கல்வியின்முதன்மை

ஐரோப்பாவில் பல நகரங்களுக்கு நான் சென்றிருக்கிறேன். அங்கு ஏழை மக்கள் கூட எவ்வளவு நாகரிகத்துடனும் சௌகரியத்துடனும் வாழ்கிறார்கள் என்பதை கவனித்திருக்கிறேன். அப்பொழுதெல்லாம் நம் நாட்டு ஏழை மக்களின் நினைவு என் மனதில் வர, கண்ணீ ர் சிந்தி அழுதிருக்கிறேன். இந்த வித்தியாசத்திற்குக் காரணம் என்ன? ‘கல்வி’ என்பதுதான் எனக்குக் கிடைத்த பதில். கல்வி, தன்னம்பிக்கை – இவற்றின் மூலமே, நம்முள் மறைந்திருக்கும் தெய்வீகச் சக்தியை நாம் வெளிப்படுத்த முடியும்.

அயர்லாந்திலிருந்து அமெரிக்காவிற்கு குடியேற வரும் மனிதர்களை நான் நியூயார்க் நகரத்தில் கவனித்திருக்கிறேன். அவர்கள் வரும்போது மனம் தளர்ந்து, வாழ்க்கையில் அடிபட்டுச் சலித்துப்போன தோற்றத்துடன், மனதில் உற்சாகமின்றி வருவார்கள். கையில் ஒரு தடி, அதன் ஓரத்தில் சில கந்தைத் துணிகள் – இவைகளே அவர்களிடமிருந்த சொத்துக்கள். அஞ்சிய நடையும் வெருண்ட பார்வையும் அவர்களிடம் தென்படும். ஆனால், ஆறு மாதங்களில் இந்தக் கோலம் முற்றிலும் வேறுபடுகிறது; நிமிர்ந்து நடக்கிறார்கள்; உடைகள் மாறியிருக்கின்றன; அவர்கள் கண்களிலும் நடையிலும் முன்னிருந்த பயமும் மருட்சியும் இல்லை. இதற்குக் காரணம் என்ன? அயர்லாந்தில் இவர்களைக் கேவலமாக நினைத்தும், கேவலமாக நடத்தியும் வந்தார்கள். இயற்கையே அவர்களில் ஒவ்வொருவனையும் பார்த்து, அப்பா உனக்கு நல்வாழ்வு கிடையாது. நீ அடிமையாகப் பிறந்து அடிமையாகவே உன் வாழ்க்கையைக் கழித்து அடிமையாகவே சாக வேண்டியதுதான்’ என்று உரைத்த மாதிரியிருந்தது. பிறவியிலிருந்தே இதுபோன்ற வார்த்தைகளைக் கேட்டதால், அவற்றை அவன் நம்பி, தான் மிகவும் தாழ்ந்தவன் என்ற உணர்ச்சியால் மயங்கிக் கிடந்தான். ஆனால் அமெரிக்காவில் அவன் அடியெடுத்து வைத்ததும், வேறு ஒலிகள் அவன் காதில் விழுந்தன: ‘அப்பா, எங்களைப் போல் நீயும் ஒரு மனிதன்; உலகில் உயர்ந்த காரியங்கள் அனைத்தையும் சாதித்தவர்கள் மனிதர்கள். அவர்கள் உன்னையும் என்னையும் போன்றவர்களே. ஆண்மை மாத்திரம் இருந்தால், நம்மைப் போன்ற மனிதர்கள் எதையும் செய்து முடிக்க முடியும். எனவே, தைரியமாக இரு!’ இவ்வார்த்தைகளைக் கேட்டு அவன் நிமிர்ந்து பார்த்தான். அவ்வார்த்தைகள் உண்மை என்பதை உணர்ந்தான். இயற்கையே அவன் முன் நின்று, எழுந்திரு, விழித்திரு, கருதிய கருமம் கைகூடும்வரை உழைத்திடு’ என்று கூறுவது போலிருந்தது.

எதிர்மறைக் கல்வி கொடியது

அயர்லாந்தைப் போலவே, நம் நாட்டுச் சிறுவர்களும், எதிர்மறைக் கல்வி [மக்கள் மனதில் தன்னம்பிக்கையையும் சிரத்தையையும் ஊட்டாத கல்வி எதிர்மறைக் கல்வி எனப்படும்.] பெறுகிறார்கள். இந்தக் கல்விமுறையில் சில நல்ல அம்சங்கள் இருக்கின்றன. ஆனால், அவற்றை மறைக்கும் அளவிற்கு இதன் கெடுதல்கள் அதிகமாக இருக்கின்றன. முதலாவதாக, அந்தக் கல்விமுறை நம் மக்களுக்கு மனிதத் தன்மையை அளிக்கக்கூடிய கல்வியாக இல்லை; அது முற்றிலும் எதிர்மறைத் தன்மை வாய்ந்ததாக இருக்கிறது. எதிர்மறை உணர்ச்சியை ஊட்டும் கல்வி அல்லது பயிற்சி, சாவினும் கொடியது.

நாம் எவ்விதமான சக்தியும் வலிமையும் அற்றவர்கள் என்று அக்கல்வி நமக்குப் போதிக்கிறது. உலகில் உயர்ந்த பெரியோர்கள் இந் நாட்டில் தோன்றியிருக்கிறார்கள் என்பதைச் சாதாரணமாக நமக்கு உணர்த்துவதேயில்லை. [நம் மனதில் தன்னம்பிக்கையையும் சிரத்தையும் வளர்க்கக்கூடிய முறை உடன்பாட்டு முறை எனப்படும்.] உடன்பாட்டு முறையில் நமக்கு எதுவும் கற்பிக்கப்படுவது கிடையாது. நம் கைகளையும் கால்களையும் சரியாகப் பயன்படுத்தக்கூட நாம் கற்றுக்கொள்ளவில்லை. இதன் காரணமாக, சென்ற ஐம்பது ஆண்டுகளில் இக்கல்வியின் மூலம் அறிவு வளர்ச்சியில் தேர்ந்த ஒருவர்கூட நம்மிடையே தோன்றவில்லை. தற்காலத்தில் நம் நாட்டில் தோன்றிய அறிவாளிகள் அனைவரும் வெளிநாடுகளில் கல்வி பயின்றவர்களாகவோ, நம் நாட்டில் இன்னும் சிற்சில இடங்களில் திகழும் பழைய கல்விக்கூடங்களில் மறுபடியும் பயின்று தங்களைப் பரிசுத்தப்படுத்திக் கொண்டவர்களாகவோ இருக்கிறார்கள்.

கல்வி வெறும் விஷயங்களைத் திணிப்பதன்று

கல்வியென்பது ஒருவனுடைய மூளையில் பல விஷயங்களைத் திணிப்பதன்று. அப்படித் திணிக்கப்படும் விஷயங்கள் வாழ்நாள் முழுவதும் – அவனோடு ஒன்றாமல் தொந்தரவு செய்துகொண்டேயிருக்கும். அதனால் என்ன பயன்? கற்கும் விஷயங்கள் நன்றாக ஜீரணமாகிப் பயன்படவேண்டும். அவை உயிரூட்டுவனவாய், ஊக்கம் அளிப்பனவாய், மனிதத்தன்மையைத் தருவனவாய், ஒழுக்கத்தை உருவாக்குவனவாய் இருத்தல் வேண்டும். நீங்கள் ஐந்தே ஐந்து உயர்ந்த கருத்துக்களை நன்றாகப் புரிந்துகொண்டு அவற்றை உங்கள் வாழ்க்கையிலும் நடத்தையிலும் பிரதிபலிக்கச் செய்வீர்களானால், ஒரு பெரிய புத்தகசாலை முழுவதையும் மனப்பாடம் செய்தவனை விடப் பெரிய கல்விமான்களாவீர்கள். கற்க வெறும் விஷயங்களைச் சேகரிப்பதுதான் கல்வியென்றால் புத்தகசாலைகளன்றோ பெரிய மகான்களாகியிருக்கும்! அகராதிகளன்றோ ரிஷிகளாகிவிடும்!

அன்னிய நாட்டவரின் எண்ணங்கள் சிலவற்றை மனப்பாடம் செய்வதை நீங்கள் கல்வியெனக் கொண்டிருக்கிறீர்கள். பல விஷயங்கள் மூளையில் திணிக்கப்பட்டு ஒரு பல்கலைக்கழகப் பட்டம் பெற்றுவிட்டால், கல்விமான்கள் என்று உங்களை நினைத்துக் கொண்டிருக்கிறீர்கள். இது உண்மையில் கல்வியாகுமா? உங்கள் கல்வியின் நோக்கமென்ன? ஒரு குமாஸ்தா ஆவது அல்லது வக்கீல் ஆவது, அல்லது மீறினால் ஒரு மாஜிஸ்ரேட் ஆவது — இவைதானா உங்கள் லட்சியம்? இவை உங்களுக்கும் உங்கள் நாட்டிற்கும் என்ன நன்மையைச் செய்யும்? கண் விழித்துப் பாருங்கள்! அளவற்ற உணவுக்கும் வளத்திற்கும் பெயர் பெற்ற இப்பாரத நாட்டில் இப்பொழுது உணவின்றித் தவிப்போர் எவ்வளவு பேர் என்பதைக் கவனித்துப் பாருங்கள்? உங்கள் கல்வி இக்குறையைத் தீர்க்க உதவுமா? சாதாரண மக்கள் தங்கள் வாழ்க்கையைத் தைரியமாக நடத்துவதற்கு உதவக் கூடிய பயிற்சியை அளிக்காத ஒரு கல்வியும் கல்வியாகுமா? மக்கள் மனதில் புதைந்துள்ள மன வலிமையையும், தரும சிந்தனையையும், ஆண்மையையும் வெளிப்படுத்தாத ஒரு கல்வி முறையைக் கல்வியென்று எவ்வாறு சொல்லமுடியும்?

நமக்கு வேண்டுவது

ஒழுக்கம் அளிப்பது, மனவலிமையைத் தருவது, பரந்த அறிவைத் தருவது, ஒருவனை சுயவலிமை கொண்டு தன்னம்பிக்கையுடன் இருக்கச் செய்வது ஆகியவற்றையளிக்கும் கல்வியே நமக்கு வேண்டும். அன்னியர் ஆதிக்கமின்றி நம் அறிவுக் களஞ்சியங்கள் எல்லாவற்றையும் நாமே ஆராய்ச்சி செய்தல் அவசியம். அதனோடு ஆங்கில மொழியையும் மேலைநாட்டு விஞ்ஞான நூல்களையும் நமக்கு வேண்டும். மேலும் தொழிற்கல்வியும், தொழில் வளர்ச்சிக்கு வேண்டிய சகல அறிவும் நமக்குத் தேவை. இவற்றின் மூலம், படித்தவர்கள் வேலை தேடி அலைவதற்குப் பதிலாக, தங்களுக்கு வேண்டிய அளவு சம்பாதித்துக் கொள்ளவும், கஷ்ட காலத்திற்கெனச் சிறிது சேமித்து வைக்கவும் ஆற்றல் பெறுவார்கள்.

ஆண்மை தரும் கல்வி

ஆண்மையளிப்பதே கல்வியின் இலட்சியமாயிருக்க வேண்டும். எல்லாப் பயிற்சிகளின் நோக்கமும் அதுவே. மனிதனுடைய மனோசக்தியைத் தன் வயப்படுத்தி, தக்க துறையில் பயன்படுத்துவதே கல்வியெனப்படும். இரும்பு போன்ற தசைகளும், எஃகு போன்ற நரம்புகளும், எதனாலும் தடுக்கமுடியாத அளவற்ற சக்தியும் வாய்ந்தவர்களே நம் நாட்டிற்கு இப்போது தேவை. அந்த சக்தியானது, எதற்கும் அஞ்சாததாய், அண்ட சராசரங்களின் அந்தரங்க இரகசியங்களையும் ஊடுருவி அறியவல்லதாய், அறிந்தபின் அவற்றின் நோக்கத்தை எவ்வகையிலேனும் பூர்த்தி செய்யும் ஆற்றல் உள்ளதாய், அவசியமானால் ஆழ்கடலின் அடியிலும் செல்லவல்லதாய், மரணம் ஏற்படினும் அஞ்சாததாய் இருத்தல் வேண்டும். அத்தகைய ஆண்மை தரக்கூடிய மதமே நமக்கு அவசியம்; ஆண்மை தரக்கூடிய கொள்கைகளே நமக்கு வேண்டும்; ஆண்மை தரக்கூடிய கல்வியே நமக்குத் தேவை.

Leave a Reply

Fill in your details below or click an icon to log in:

WordPress.com Logo

You are commenting using your WordPress.com account. Log Out /  Change )

Twitter picture

You are commenting using your Twitter account. Log Out /  Change )

Facebook photo

You are commenting using your Facebook account. Log Out /  Change )

Connecting to %s